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SURA YA KWANZA
 LIFAHAMU BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI WA 

HUDUMA ZA USAFIRI ARDHINI

1.1 Utangulizi

          Baraza	 la	 Ushauri	 la	Watumiaji	 wa	Huduma	 za	 Usafiri	 Ardhini	
(LATRA Consumer Consultative Council), lipo kwa mujibu wa 
kifungu namba 29 cha Sheria namba 3 ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri	ardhini,	(LATRA)	ya	Mwaka	2019.	Sheria	ya	LATRA	imefuta	
iliyokuwa	Sheria	ya	Mamlaka	ya	Udhibiti	Usafiri	wa	Nchi	Kavu	na	
Majini (SUMATRA). Sheria hiyo  ilianza rasmi kutumika tarehe  29 
Aprili, 2019, baada ya kutangazwa katika gazeti la Serikali (gN.
No. 358)  la tarehe 26/04/2019. Sheria hii inaanzisha taasisi mbili, 
kila moja ikiwa huru na inayojitegemea kimuundo, kimajukumu, 
kimalengo, kimaamuzi na kiutendaji.

            Baraza lipo chini ya Wizara ya Ujenzi na  Uchukuzi na lilizinduliwa 
tena upya mnamo tarehe 19 Aprili, 2021 na Katibu Mkuu 
Uchukuzi Bw. gabriel Migire

 Jukumu kuu la Baraza ni kuwa kiungo baina ya watumiaji wa 
huduma zinazodhibitiwa na LATRA, Watoa Huduma, LATRA 
yenyewe na Serikali. Aidha, Baraza lina wajibu wa kuhakikisha 
kuwa	 maslahi	 ya	 watumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 Ardhini,	
yanawasilishwa kimkakati na kikamilifu katika utengenezaji wa 
Sera,	 Sheria	 na	Kanuni	 zinazohusu	 sekta	 ya	 usafiri	wa	Reli	 na	
Barabara waya nchini.

1.2 Majukumu ya Baraza

 Kwa mujibu wa Sheria inayoanzisha Baraza hili, majukumu yake 
yameainishwa kwenye kifungu cha 29 cha Sheria hiyo kama 
ifuatavyo:-

1.2.1 Kuwakilisha	maslahi	ya	watumiaji	wa	Huduma	za	Usafiri	
Ardhini, kwa kuwasilisha, kupata maoni na taarifa na kwa 
kushauriana na Mamlaka, Waziri mwenye dhamana na 
wadau wa sekta mbalimbali zinazodhibitiwa;

1.2.2  Kupokea na kusambaza taarifa na maoni mbalimbali 
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kuhusu masuala yanayowagusa watumiaji wa huduma 
zinazosimamiwa na LATRA;

1.2.3 Kuunda	 Kamati	 za	 Watumiaji	 wa	 Huduma	 za	 Usafiri	
wa Sekta zinazodhibitiwa na LATRA katika Mikoa na 
kushauriana nazo;

1.2.4 Kushauriana na wadau, Serikali na makundi ya watumiaji 
kuhusu huduma;

1.2.5 Kuunda	Mabaraza	ya	Watumiaji	wa	Huduma	za	Usafiri	
Ardhini, kwenye maeneo ya Jamii  na Kushauriana nayo;

1.2.6 Kufanya	utafiti	 juu	ya	maslahi,	haki,	wajibu	na	masuala	
mengine yanayogusa watumiaji. 

1.3 Malengo ya jumla ya Baraza

Pamoja na majukumu yaliyoainishwa na sheria inayoanzisha Baraza, 
Baraza limejiwekea malengo ya jumla ili kuweza kutekeleza majukumu 
yake	ipasavyo.	Lengo	ni	kulinda	haki	za	watumiaji	wa	sekta	ya	usafiri	
kupitia ushawishi na mikakati mahususi wakati wa kutunga Sera, 
Sheria na Kanuni mbali mbali. Baraza hutumia njia ya kujenga hoja ili 
kuishawishi mifumo ya kufanya maamuzi inayoweza kuathiri haki na 
maslahi	ya	watumiaji	katika	sekta	ya	Usafiri	wa	Ardhini	nchini,	kuwa	na	
usawa kwa lengo la kuhakikisha kwamba haki na wajibu za watumiaji 
zinalindwa ipasavyo. Ili kufanikiwa katika malengo hayo, Baraza 
linafanya yafuatayo:-

1.3.1	 Kuwaelimisha	watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	Ardhini,	 juu	ya	
haki	na	wajibu	wao	pindi	wanapotumia	vyombo	vya	usafiri.

1.3.2 Kuongeza	ushawishi	wa	haki	za	watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	
Ardhini kwa kuchangia maendeleo ya watumiaji wa huduma 
hizo kwa kuhamasisha vitendo vinavyoweza kuimarisha nafasi 
ya	watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	Ardhini.

1.3.3 Kufuatilia masuala mbali mbali yanayowagusa watumiaji wa 
Huduma	 	 kwa	 lengo	 la	 kupata	 taarifa	 za	 hali	 halisi	 ya	 usafiri	
nchini

1.3.4 Kushughulikia	kero	mbalimbali	zinazohusu	usafiri	wa	barabara	
waya na reli;

1.3.5 Kushiriki	 kikamilifu	 katika	 kufuatilia	 hali	 ya	 usafiri	 	 nchini	 na	

hatimaye kutoa ushauri jinsi ya kuuboresha.

1.3.6 Kujitangaza katika vyombo mbali mbali vya habari ili umma 
wa watanzania waweze kufahamu majukumu yake kwa lengo la 
kuwapatia fursa ya kulifahamu na kulitumia katika kutatua kero 
zao.

1.4 Muundo wa Baraza

Baraza linaundwa na wajumbe saba (07) ambao huteuliwa na Waziri 
mwenye dhamana ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kwa kipindi cha 
miaka mitatu. Wajumbe huteuliwa kutoka sekta za Serikali, binafsi na 
makundi ya watumiaji ambao wanauelewa wa masuala yanayowagusa 
watumiaji hasa wale wenye kipato cha chini na wanaoishi maeneo 
ya vijijini. Kazi kuu ya wajumbe wa Baraza ni kuweka sera ambazo 
zinasaidia utekelezaji wa majukumu ya Baraza kama yalivyoainishwa 
na Sheria. Kiutendaji, Baraza linaongozwa na Sekretarieti ambayo 
majukumu	 yake	 ni	 pamoja	 na	 kuhakikisha	 Baraza	 linafikia	 malengo	
yake. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi), Bw. Gabriel J.Migire akiwa na Wajumbe 
wa Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini, wakati wa kikao cha kuchagua 
Mwenyekiti wa Baraza. Kulia kwake ni Dr.George Makuke, aliyechaguliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Baraza hilo kwa kipindi cha miaka mitatu (03) kuanzia tarehe 26 Februari 2021. Kushoto kwake 
ni Bw.Leo John Ngowi, Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza.Wengine waliosimama kuanzia kulia 
ni Bi.Fatuma Kulita (Sekretarieti), Bw.Ebenezer S.Mshana (Mjumbe) Bw.Saidi H.Putta (Mjumbe) 
Bw.Hassani R.Mnyone (Mjumbe) Bw.Manyama M.Kanyere (Mjumbe) Bw.Gilliard W.Ngewe (DG 
LATRA) na Bw.Samwel D.Keenja (Ag.DFA-LATRA) aidha wajumbe wengine ambao hawapo pichani 
ni Bw. Kafigi Jeje na Augustus Fungo
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1.5 Dira ya Baraza

 Ni kuwa Baraza bora kikanda katika kuwezesha na kulinda 
maslahi	ya	watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	Ardhini.

1.6 Hadhi ya Baraza

 Baraza ni chombo cha kiutawala ambacho kina mamlaka maalum 
ya kisheria. Baraza ni chombo huru hususani kwa masuala yote 
yanayohusu sera ya watumiaji wa huduma zinazodhibitiwa na 
LATRA. Aidha, Baraza ni huru katika kutoa maamuzi yake dhidi 
ya ushawishi wa sekta ya biashara na taasisi nyinginezo.

1.7 Lengo kuu la Baraza

 Ni kukuza na kulinda maslahi ya watumiaji ili kupata uwakilishi na 
mwitikio mpana kwa mdhibiti, watunga sera na mtoa huduma 
ya	usafiri	Ardhini.

1.8 Wadau wa Baraza

1.8.1 Watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	mabasi	ya	mijini	(daladala).

1.8.2 Watumiaji wa mabasi yaendayo haraka (BRT);

1.8.3 Watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	mabasi	yaendayo	mikoani	
na nchi jirani.

1.8.4 Watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	gari	moshi	(Treni).

1.8.5 Watumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 wa	 pikipiki	 za	 magurudumu	
mawili na matatu; na

1.8.6 Watembea kwa miguu

1.9 Mafanikio ya Baraza

1.9.1 Kujenga mifumo ya kiutawala,

1.9.2 Kuwasilisha maslahi ya watumiaji ipasavyo katika tozo mbali 
mbali ambapo watoa huduma hutaka kupata faida kubwa,

1.9.3 Kutengeneza wimbo wa Baraza,

1.9.4 Kuendesha semina kwa wasioona katika mkoa wa Dar es Salaam,

1.9.5 Kuwakilisha watumiaji katika masuala ya sera zinazolenga 
kuathiri haki na maslahi ya watumiaji,

1.9.6 Kushiriki katika mijadala inayoitishwa kwa ajili ya kutengeneza 
kanuni mbali mbali za sekta ya uchukuzi,

1.9.7 Kuunda kamati za mikoa katika mikoa 16,

1.9.8  Kuunda vilabu vya wanafunzi katika shule 86 za Msingi na 
Sekondari katika mikoa 17 ambazo zina jumla ya wanafunzi 
4,300,

1.9.9 Kuunda majukwaa ya wanafunzi kwenye vyuo vikuu vya Dar es 
Salaam (UDSM) na Dodoma (UDOM) ambavyo vina jumla ya 
wanajukwaa 100

1.9.10  Kutoa mafunzo kwa wanakamati wa Kamati za Mikoa za 
Watumiaji kwenye mikoa 8

1.9.11 Kushiriki kwenye shughuli za Jukwaa la Watumiaji (Tanzania 
Consumer Forum), 

1.9.13 Kuwa Mwenyekiti wa Jukwaa la Watumiaji Tanzania (TCF)

1.9.14 Kuelimisha jamii juu ya dhana ya haki na wajibu wa mtumiaji 
kwa kutumia vyombo vya habari (radio, luninga na magazeti), 
vipeperushi, tovuti, mitandao ya kijamii na matukio ya kijamii.

1.9.15 Kuhamasisha watumiaji kujikinga na uviko 19 katika vyombo vya 
usafiri	wa	umma	nchini

1.9.16 Kuhamasisha watumiaji kubadili tabia, na kuingia kwenye 
mabasi kistaarabu (kufuata mstari)

1.9.17 Kuelimisha jamii juu ya ukataji wa tiketi kwa njia ya mtandao

   1.10 Changamoto

1.10.1 Uelewa mdogo wa watumiaji juu ya haki na wajibu wao.

1.10.2  Ajali za barabarani, miundombinu isiyokidhi mahitaji ya 
watumiaji wote hasa makundi yenye mahitaji maalum.
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1.10.3 Mfumo usiokidhi haja ya uendeshaji wa sekta ya uchukuzi hasa 
usafiri	wa	barabara

1.10.4 Usafiri	usiotosheleza	mahitaji	hasa	mijini	na	vijijini

SURA YA PILI
DHANA YA UDHIBITI KATIKA UCHUMI WA SOKO

“Udhibiti” ni dhana ambayo kwayo huduma/bidhaa zenye ukiritimba-
asili kibiashara huwekewa mdhibiti na serikali. Kazi kuu ya udhibiti ni 
kutengeneza kanuni (Regulations) ambazo watoa huduma wanapaswa 
kuzifuata, kutengeneza viwango (Standards) vya huduma, kutoa leseni 
(Licensing) kwa watoa huduma ndani ya sekta inayodhibitiwa, kuridhia 
tozo (Tariff) mbali mbali (bei kikomo), kuchochea ushindani  wa haki 
(fair competition) ndani ya sekta inayodhibitiwa na kulinda maslahi ya 
watoa huduma na watumiaji. Hivyo basi, Udhibiti ni njia inayotumiwa 
na Serikali katika kusimamia uchumi wa nchi kwa ajili ya kuendeleza 
ustawi wa jamii kwa kuhakikisha kwamba huduma na bidhaa za msingi 
kwa maisha ya wananchi zinapatikana kwa wingi na kwa bei nafuu na 
za haki. Jukumu la serikali ni kutengeneza sera na kuunda taasisi za 
kutekeleza	 sera	hizo	 ili	 kufikia	malengo	yaliyokusudiwa	 kiuchumi	na	
kijamii.

Udhibiti hapa nchini, ni matokeo ya mabadiliko ya mfumo wa uchumi 
kutoka uchumi hodhi (Planned Economy) kwenda uchumi wa soko 
(Market Economy), ambapo Serikali ilijivua jukumu la kupanga, 
kuzalisha na kusambaza huduma na bidhaa za msingi. Jukumu la 
kupanga, kuzalisha na kusambaza huduma na bidhaa iliachiwa sekta 
binafsi (Private Sector). Ili kuhakikisha kuna mwendelezo na kuhakikisha 
maslahi mapana na endelevu ya Taifa na watumiaji yanalindwa, 
Serikali iliunda Mamlaka za Udhibiti katika sekta zote zilizokuwa na 
ukiritimba-asili kwa ajili ya kulinda misingi ya soko kama ilivyoainishwa 
hapo juu. Ili kukidhi lengo hilo, ziliundwa Mamlaka za udhibiti nne (4), 
Mamlaka	ya	Udhibiti	wa	Usafiri	Ardhini	(LATRA),	Mamlaka	ya	Udhibiti	
wa Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati 
na	Maji	 (EWURA)	na	Mamlaka	 ya	Usafiri	wa	Anga	Tanzania	 (TCAA).	
Udhibiti	wa	huduma	za	sekta	ya	usafiri	wa	Barabarani,	Relini	na	Waya	
ni	jukumu	la	LATRA,	ilihali	Udhibiti	wa	huduma	za	sekta	ya	usafiri	wa	
Anga ni jukumu la TCAA. Udhibiti wa huduma za sekta za Maji, Nishati, 
Petroli na gesi ni jukumu la eWURA, na Udhibiti wa huduma za sekta 
ya mawasiliano ni jukumu la TCRA.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar Mhe. Hemed Suleiman Abdalla wa kati kati kwa waliokaa akiwa 
kwenye picha ya pamoja na makatibu watendaji na wenyeviti wa taasisi mbalimbali za watumiaji 
pamoja na viongozi wengine wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwenye kilele cha  maadhimisho 
ya siku ya mtumiaji duniani yaliyofanyika Tarehe 15 Machi 2022 ukumbi wa Sheikh Idrissa Abduwakili 
Zanzibar, Mhe.Makamu wa Pili wa Rais alikuwa ni mgeni rasmi.
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2.1 Aina za mifumo ya uchumi.

2.1.1 Uchumi hodhi

Katika mfumo huu wa uchumi, Serikali inamiliki  njia kuu za  
uchumi (major economic pillars). Kabla ya Serikali kupanga, 
huzalisha na kusambaza huduma na bidhaa kwa watumiaji. 
Maamuzi ya kuzalisha na kusambaza hutolewa kwa kutegemea 
mpango wa serikali na mahitaji ya jamii kwa ujumla. Katika 
mfumo wa uchumi hodhi, mchango wa sekta binafsi ni mdogo 
sana na hakuna ushindani katika soko.

2.1.2 Uchumi wa soko
Katika mfumo huu, sekta binafsi inamiliki njia kuu za uchumi 
(major economic pillars). Mfumo huu unatoa nafasi kwa sekta 
binafsi kupanga, kuzalisha na kusambaza bidhaa na huduma 
mbali mbali. Maamuzi ya uwekezaji, uzalishaji na usambazaji 
wa bidhaa na huduma hutawaliwa na ugavi wa bidhaa au 
huduma husika (supply) na uhitaji wa bidhaa au huduma 
husika (demand) kwa watumiaji kwenye soko. Bei ya bidhaa na 
huduma huamuliwa na nguvu ya upatikanaji (supply) wa bidhaa 
au huduma na kiwango cha uhitaji (demand) wa bidhaa au 
huduma hiyo.

2.1.3 Uchumi mseto

 Huu ni mfumo wa uchumi ambao serikali na sekta binafsi 
hushirikiana (Public Private Partnership Arrangement - PPPA) 
katika kuwekeza, kuzalisha, kugawa bidhaa na huduma kwa 
watumiaji. Katika uchumi wa namna hii serikali hushughulika 
na kuweka sera na mazingira mazuri ya uwekezaji na kulinda 
maslahi ya watumiaji na watoa huduma na bidhaa.

2.2 Historia ya mfumo wa uchumi Tanzania

Baada ya uhuru, Tanzania ilianza kujenga uchumi wa ujamaa; 
ambao ni aina mojawapo ya mifumo ya uchumi hodhi, ambapo 
Serikali ilikuwa mzalishaji na msambazaji wa huduma na bidhaa 
zote kwa watumiaji. Kwa mfano, yalikuwepo maduka ya ushirika 
ambayo yaliuza bidhaa mijini na vijijini. Baadhi ya huduma 
muhimu kama vile afya na elimu vilitolewa bure na kwa ubora 

sawa kwa wote. Sekta binafsi ilikuwa ndogo sana na hapakuwepo 
ushindani	katika	soko.	Huduma	za	usafiri	zilitolewa	na	mashirika	
ya umma yaliyokuwa yanamilikiwa na serikali za mikoa kama vile 
UDA	(Usafiri	Dar	es	Salaam),	Kamata	n.k.

Uchumi	 hodhi	 ulishindwa	 kuifikisha	 nchi	 katika	 malengo	 ya	
maendeleo ya kiuchumi yaliyokusudiwa. Katika miaka ya 1980 
Serikali iliamua kufanya mageuzi ya kiuchumi kwa kujitoa katika 
uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma. Hivyo mfumo wa 
uchumi wa soko ulianzishwa. Sekta binafsi iliruhusiwa kupanga, 
kuzalisha na kusambaza bidhaa na huduma mbali mbali ikiwemo 
ya	usafirishaji,	Serikali	ilibaki	na	jukumu	la	kutunga	na	kusimamia	
sera.

2.3 Mfumo wa uchumi wa soko unavyofanya kazi.

Huu ni mfumo wa uchumi ambapo maamuzi kuhusu uwekezaji, 
uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma hutegemea 
upatikanaji na uhitaji wa bidhaa na huduma husika. Hivyo, 
uchumi wa soko ni uchumi unaodhibitiwa na nguvu mbili za 
soko: ugavi wa huduma au bidhaa kwa upande mmoja, na 
uhitaji wa huduma au bidhaa kwa upande mwingine. Nyuma 
ya nguvu ya ugavi kuna mzalishaji/msambazaji bidhaa/huduma 
husika na nyuma ya nguvu ya uhitaji kuna mtumiaji bidhaa/
huduma husika.

Uchumi wa Soko uliokomaa na kustaarabika unaendeshwa kwa 
misingi ya ushindani miongoni mwa wazalishaji/wasambazaji wa 
bidhaa/huduma husika. Ili mfumo huu uweze kuwa na manufaa 
kwa uchumi wa nchi, sharti kuwepo wazalishaji wa bidhaa/
huduma waliobobea na wenye weledi na umahiri wa hali ya 
juu katika upangaji, uzalishaji na usambazaji bidhaa/huduma 
kwa haraka sana na kwa ufanisi wa hali ya juu; mambo ambayo 
huwezekana pale tu panapokuwepo na sekta binafsi kubwa 
na iliyokomaa, inayoendeshwa kwa kuzingatia misingi mikuu 
mitatu:

■ Kutengeneza faida katika mitaji yao,

■ Ugavi wa bidhaa/huduma uendao sambamba na uhitaji 
wa bidhaa/huduma husika,
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■ Huduma bora kwa watumiaji.

Kwa bahati mbaya hapa nchini sekta binafsi bado ni ndogo 
na changa. Kwa hiyo, huduma zitolewazo hazifuati msingi ya 
uchumi wa soko ambalo mteja/mtumiaji ni mfalme.

2.3.1 Matokeo ya uchumi wa soko kutumika hapa Tanzania

Kuanzia miaka ya 1980 na kuendelea kumekuwa na mabadiliko 
makubwa	ya	sera	katika	sekta	ya	usafirishaji.	Mchango	wa	sekta	
binafsi ulisisitizwa na kuimarishwa ili kuziba pengo la huduma za 
usafiri	zilizodorola	kutokana	na	ufinyu	wa	bajeti.

Aidha, kuna uhusiano mkubwa kati ya mabadiliko ya uchumi 
na uanzishwaji wa vyombo vya udhibiti ili kulinda maslahi ya 
makundi yote kwenye soko.

2.3.2	 Chimbuko	 la	haki	za	Mtumiaji	wa	usafiri	Ardhini	nchini	
Tanzania

Chimbuko la dhana ya haki za Mtumiaji ni mfumo wa uchumi wa 
soko ambao uliruhusu sekta binafsi kuendesha uzalishaji mali, 
huduma na kusambaza kwa watumiaji. Sekta binafsi hupenda 
kutoa	huduma	hafifu	kwa	gharama	kubwa	ili	kutengeneza	faida	
kubwa. Watumiaji hupenda kupata huduma bora kwa gharama 
nafuu. Serikali inapenda kukusanya Kodi. Kwa mazingira hayo, 
Soko hukosa uwiano baina ya ubora wa huduma zitolewazo na 
gharama za huduma hizo. Hivyo, Watumiaji hubaki waangaliaji 
kwa kukosa mbinu za kukabiliana na watoa huduma wasio 
waaminifu.

Ni dhahiri kwamba, maslahi ya mtoa huduma yanarandana na 
maslahi ya Serikali katika uchumi wa soko. Faida kubwa kwa 
mtoa huduma - huzaa kodi kubwa kwa Serikali. Katika hali hiyo, 
Serikali iliamua kuanzisha Mamlaka za Udhibiti ili kulinda maslahi 
ya makundi yote kwa uwiano ulio sawa.

2.4	 Majukumu	ya	Mdhibiti	wa	Huduma	za	Usafiri	Ardhini	

Mamlaka	ya	LATRA	ni	mdhibiti	wa	sekta	ya	usafiri	Ardhini

a.	 Sekta	zinazodhibitiwa	na	LATRA	ni	pamoja	na	Usafiri	wa	

Barabara, Reli na Waya. Sekta hii inahusisha kundi la watoa 
huduma na watumiaji. Hivyo basi, ili mamlaka ya LATRA 
ifanye kazi ya kuweka mizania sawa kwenye soko, ina 
majukumu yafuatayo:

b. Kuhakikisha kwamba watoa huduma wenye ufanisi 
wanalindwa ili kuendeleza na kuboresha huduma.

c. Kudhibiti mbinu chafu katika soko lenye ushindani kidogo 
unaoathiriwa na ukiritimba.

d. Kuweka	vivutio	ili	kuhakikisha	huduma	ya	usafiri	inapatikana	
maeneo yote ya nchi.

e. Kukuza	ushindani	na	ufanisi	katika	soko	 la	usafirishaji	wa	
ardhini.

f. Kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma.

g. Kuhakikisha	 huduma	 za	 usafirishaji	 zinakidhi	 mahitaji	 ya	
watumiaji ikiwa ni pamoja na wenye kipato cha chini na 
makundi yote yenye mahitaji maalum.

h. Kuwaelimisha watumia huduma kuhusu sekta 
zinazodhibitiwa ili wafahamu.

i. Haki na wajibu wa watumiaji na watoa huduma,

ii. Jinsi ya kuwakilisha malalamiko / migongano na utatuzi 
wake na

iii. Kazi na majukumu ya Mamlaka.

2.5 Sekta ya Uchukuzi

2.5.1 Maana ya Uchukuzi.
Uchukuzi	ni	utoaji	wa	huduma	ya	usafiri	kwa	kusafirisha	abiria	au	
bidhaa kutoka eneo moja kwenda eneo jingine ndani ya nchi au 
nje ya nchi.

2.5.2 Njia za uchukuzi
Uchukuzi unafanyika kwa kutumia njia kuu tano. Njia hizo kuu 
ni pamoja na Maji, Anga, Barabara, Reli na Bomba. Aidha, 
kulingana	na	maendeleo	ya	usafirishaji	katika	jamii	mbalimbali	
kuna	mahitaji	ya	aina	mpya	ya	usafiri	wa	waya	(cable	transport).
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2.5.3 Njia ya Maji 

Huu	 ni	 usafiri	 unaopitia	majini	 kama	 vile	 baharini,	maziwa	 na	
mito. Tanzania inapakana na bahari ya Hindi kwa upande wa 
mashariki. Aidha, Tanzania ina maziwa makubwa kama vile, 
victoria, Tanganyika, Nyasa n.k. Tanzania ina mito mirefu kama 
vile	Rufiji,	Ruvuma,	Malagarasi,	Kagera	n.k.

2.5.4 Njia ya Anga

Huu	 ni	 usafiri	 unaotumia	 anga,	 ndege	 hutumika	 kusafirisha	
abiria na bidhaa mbalimbali.

2.5.5 Njia ya Ardhini.

Hii	 ni	 njia	 mojawapo	 ya	 usafiri	 kwa	 kutumia	 barabara,	 reli,	
bomba na waya.

2.5.5.1 Barabara

Barabara	ni	njia	rahisi	ya	usafiri	ambayo	humgusa	kila	mtumiaji.	
Vyombo	vya	usafiri	vinavyotumia	njia	ya	barabara	ni	vingi	mno	
ukilinganisha	na	njia	nyingine	za	usafiri.	Zaidi	ya	asilimia	 tisini	
(90%)	 ya	 wasafiri	 hutumia	 usafiri	 wa	 barabara.	 Mojawapo	 ya	
vyombo vinavyotumia barabara ni kama vile magari, pikipiki za 
magurudumu mawili na matatu, baiskeli, maguta, mikokoteni 
n.k.

■ Barabara kuu hujengwa na kutunzwa na Wakala wa Barabara 
“Tanzania National Roads Agency” (TANROADS). 

■ Barabara za mitaa hujengwa na kuhudumiwa na Wakala wa 
Barabara vijijini na majini (TARURA). 

2.5.5.2	 Usafiri	wa	Reli

Reli	ni	usafiri	ambao	husafirisha	abiria	na	mizigo	mizito	na	mingi	
kwa wakati mmoja kwa gharama nafuu. Hapa nchini kuna reli 
tatu, reli ya kati (Meter gauge), Standard gauge Railway (SgR) 
na Tanzania Zambia Railway Authority (TAZARA). Reli ya kati 
huanzia Dar es salaam hadi Mwanza, Kigoma na Mpanda. 
Aidha, kuna tawi linaloelekea mikoa ya kaskazini hadi Tanga. 

Reli ya kati ina urefu wa kilomita 1,229 kati ya Dar es Salaam 
na Mwanza na kilomita 1,254 kati ya Dar es Salaam na Kigoma.

Reli ya TAZARA inamilikiwa kwa ubia wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Zambia. TAZARA 
inaanzia Dar es Salaam hadi Kapiri Mposhi nchini Zambia ikiwa 
na urefu wa kilometa 1,860 ambapo kilomita 975 ziko upande 
wa Tanzania na kilomita 885 zikiwa upande wa Zambia.

SgR ni reli ya kisasa yenye upana mkubwa wa milimita 1435 
ambayo baada ya kukamilika kujengwa na Shirika la Reli 
Tanzania	 itasafirisha	 abiria	 na	 mizigo	 kwa	 haraka;	 awamu	 ya	
kwanza itakuwa kati ya "Dar es Salaam na Morogoro". 

2.5.5.3	 Usafiri	wa	Bomba.

Usafiri	 wa	 bomba	 hutumika	 kusafirisha	 vimiminika	 na	 gesi.	
Hapa	Tanzania,	usafiri	wa	bomba	unatumika,	mifano	mizuri		ni	
“TAZAMA pipeline”	husafirisha	mafuta	kutoka	Dar	es	Salaam	
hadi	 Zambia,	 Bomba	 la	 kusafirisha	 gesi	 kutoka	Mtwara hadi 
Dar es Salaam na bomba linaloendelea kujengwa kutoka 
Hoima-Uganda hadi Bandari ya Tanga	kwa	ajili	ya	kusafirisha	
mafuta

2.5.5.4	 Usafiri	wa	Waya

Huu	 ni	 usafiri	 unaojengwa	 kwenye	 maeneo	 ya	 milimani	 kwa	
lengo	la	kusafirisha	bidhaa	mbalimbali	kama	magogo	au	watu	
kwa lengo la kufanya utalii au kujipatia huduma ndogondogo. 
Usafiri	 huu	 unategemea	 kujengwa	 kwenye	maeneo	 ya	mlima	
Kilimanjaro.

     2.6 Fursa za kiuchumi katika sekta ya uchukuzi.

Fursa ni upenyo unaokupa nafasi ya kujipatia kipato kwa kufanya 
uzalishaji mali ambao unakuinua kiuchumi ndani ya jamii. Fursa 
nyingine hutegemea mazingira unayoishi, japokuwa mara 
nyingi walio karibu na fursa huwa hawazioni kama wasemavyo 
wahenga kuwa “penye miti mingi huwa hapana wajenzi”. Fursa 
zinazo patikana katika sekta hii ni pamoja na:-
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i. Fursa ya mafunzo ya urubani na uhandisi wa kutengeneza 
ndege. vyuo vya urubani na uhandisi wa ndege vinapatikana 
nje	 ya	 nchi.	 Hata	 hivyo,	 Chuo	 cha	 Taifa	 cha	 Usafirishaji	
(National Institute of Transport – NIT) kinatoa mafunzo ya 
awali katika uhandisi wa ndege.

ii. Fursa za ubaharia, "Kuna fursa za kujifunza ubaharia 
zinapatikana hapa nchini katika chuo cha Ubaharia yaani Dar 
es Salaam Maritime Institute (DMI)".

iii.	 Fursa	za	kumiliki	vyombo	vya	usafiri	majini	katika	maziwa	na	
mito na bahari. Kuna fursa zinapatikana za kuwekeza katika 
ziwa Tanganyika, Nyasa na viktoria kwa kuweka vyombo vya 
kusafirisha	abiria	na	mizigo.

iv. Fursa za kuondoa mizigo bandari; ambazo zinatoa fursa za 
kuondoa	mizigo	bandarini:	 ambazo	 ni	 fursa	 za	 kusafirisha		
mizigo kutoka katika bandari zetu za Dar es Salaam, Mtwara 
na Tanga kwenda nchi jirani za Burundi, Rwanda, Jamhuri ya 
Demokrasia ya Kongo, Malawi, Zambia na Uganda.

v. Ndani ya bahari kuna rasilimali nyingi kama vile gesi 
na mafuta ambavyo vimegunduliwa na vinaendelea 
kugunduliwa. Wataalam wa uhandisi wa uchimbaji wa gesi 
na mafuta wanahitajika. Hii ni fursa kubwa kwa vijana wenye 
maono ya mbali kuchukua masomo ya sayansi kwa lengo la 
kuchangamkia fursa hizi.

vi. Kuna fursa ya kujifunza kuendesha au kutengeneza gari 
moshi na kufanya shughuli zingine za reli. Chuo cha kujifunza 
fani za kuendesha au kutengeneza reli na garimoshi kipo 
katika mkoa wa Tabora.

vii. Fursa za kutengeneza mifumo ya kimtandao katika ukataji 
wa tiketi za kimtandao. vijana wengi wanaohitimu shule 
za sekondari au vyuo wanahimizwa kusoma masomo ya 
tehama

viii. Kutengeneza mifumo ya utoaji huduma wa taxi mtandao. 
Mifumo hii hurahisisha kuwaunganisha dereva na abiria.

SURA YA TATU
 HAKI ZA MTUMIAJI WA USAFIRI ARDHINI

3.1 Chimbuko la Haki za Watumiaji

Dhana ya haki za mtumiaji duniani ilianzia nchini Marekani mwanzoni 
mwa mwaka 1960. Chimbuko lake ni hotuba ya Rais wa Marekani kwa 
wakati ule John F. Kennedy aliyoitoa mbele ya Baraza la Kongresi 
tarehe 15 Machi 1960. Katika hotuba hiyo, John F. Kennedy alitoa 
wito kwa haki za watumiaji kulindwa. Aliainisha haki nne (4) za 
mtumiaji ambazo ni:- Haki ya usalama, Haki ya kupewa taarifa, Haki 
ya kuchagua na Haki ya kusikilizwa. Haki hizi nne (4) zilijulikana kama 
haki za  Kennedy (Kennedy’s Principles) "Hotuba hiyo ilitia chachu na 
kuanzisha vuguvugu la kutetea maslahi ya watumiaji. Mwaka 1970 
Rais gerald Ford aliongeza haki moja (1) Haki ya Kuelimishwa. Tarehe 
23/03/1978 Consumer International, katika mkutano wake mkuu 
uliofanyika Kyoto, Japan, uliongeza haki nyingine tatu (3), ambazo 
ni	Haki	ya	kupata	mahitaji	muhimu,	Haki	ya	kulipwa	fidia	na	Haki	ya	
mazingira salama. Tarehe 09/04/1985 Umoja wa mataifa uliridhia 
kupitia azimio Na. a/res/38/248 na kuzipitisha rasmi kama Haki nane 
za kimataifa za mtumiaji".

3.1.1 Haki ya Usalama

Mtumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	Ardhini	awapo	safarini,	ana	haki	ya	
kusafirishwa	na	chombo	(pikipiki	za	magurudumu	mawili,	magurudumu	
matatu, basi la masafa marefu na mafupi, gari moshi n.k) ambacho ni 
salama	na	kinamfikisha	salama	aendapo.	

Vilevile	chombo	cha	usafiri	kupata	ajali	 inayosababishwa	na	makosa	
ya kibinadamu kama dereva kuendesha kwa mwendo kasi, kuendesha  
akiwa  amelewa, kutofuata kanuni na sheria ya usalama barabarani 
kama kupita gari la mbele mahali pasipofaa ni kuhatarisha maisha 
ya watumiaji na ukiukwaji wa haki hii. Aidha, mizigo ya abiria inabidi 
itunzwe	na	kusafirishwa	na	kufikishwa	salama.

Hivyo, usalama wa abiria unapaswa kupewa kipaumbele kwa wote 
kufanya maamuzi.
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3.1.2 Haki ya kupewa taarifa

Mtumiaji wa huduma na bidhaa anayo haki ya kupewa taarifa 
muhimu zinazohusu bidhaa au huduma inayotarajiwa kuuzwa au 
kutolewa	kwake.	Mfano,	mtumiaji	wa	huduma	za	usafiri	Ardhini	
ana haki ya kupewa taarifa mbalimbali zinazohusu safari yake. 
Aidha, abiria ana haki ya kupewa taarifa sahihi kabla ya kuanza 
safari na awapo safarini.

3.1.3 Haki ya kuchagua

Mtumiaji	wa	 usafiri	 ana	 haki	 ya	 kuchagua	 aina	 gani	 ya	 usafiri	
atumie, mfano: basi, boti, meli, ndege n.k. vyombo hivyo vya 
usafiri	 inabidi	 viwepo	 vya	 kutosha	 ili	 kumwezesha	 mtumiaji	
aweze	 kuchagua	 chombo	 cha	 kusafiria.	 Mtumiaji	 anapaswa	
kutimiza wajibu wake wa kuchagua bila kushawishiwa na mpiga 
debe au mtoa huduma.

3.1.4 Haki ya kusikilizwa (kuwakilishwa)

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	anayo	haki	ya	kusikilizwa	katika	
masuala yote yanayogusa maslahi yake katika soko kupitia njia 
ya uwakilishi. Mojawapo ya kazi kuu ya Baraza hili ni kuwasilisha 
maoni ya watumiaji kwa Serikali na Mamlaka ya udhibiti wa 
huduma	za	usafiri	Ardhini	ili	mchakato	wa	maamuzi	ufikiwe	kwa	
usahihi. Mtumiaji ana wajibu wa kukemea vitendo vya dereva 
anapokuwa mzembe barabarani kwa kutumia haki yake ya 
kutoa taarifa kwa Baraza au Jeshi la Polisi juu ya vitendo hivyo 
vinapoendelea kutokea. Hiyo itaondoa mgogoro wa kimaslahi 
kwa mtoa huduma na mtumia huduma.

3.1.5 Haki ya kuelimishwa

Kila Mtumiaji ana haki ya kuelimishwa au/na kujielimisha juu 
ya haki na wajibu wake pale anapokuwa anatumia huduma ya 
usafiri.	 Inabidi	mtumiaji	 wa	 usafiri	 afahamu	wajibu	 wa	 kukata	
tiketi	kwa	njia	ya	mtandao	au		kwenye	ofisi	ya	kampuni	husika	au	
wakala	wa	kampuni	aliyeidhinishwa,	kuchagua	usafiri	anaoutaka	
mwenyewe	na	utakaomfikisha	salama.	Aidha,	abiria	ana	haki	ya	
kupewa elimu ya namna ya kutumia vifaa vya kiusalama ndani ya 
chombo	anachosafiria,	au	kupewa	taarifa	ya	namna	ya	kujiokoa	
kutoka kwenye chombo cha moto pale ajali inapotokea.

Mafunzo Juu ya Ukataji tiketi Mtandao kwa wasioona yaliyofanyika Tarehe 07 Mei 2021 Katika 
Ukumbi wa Mikutano uliopo Kituo Cha Mabasi Cha J.P.M Mbezi Luis Dar -es Salaam, Mafunzo 
hayo yalihurudhuriwa na zaidi ya washiriki hamsini (50) Wasioona.

3.1.6 Haki ya kupata mahitaji muhimu

Usafiri	endelevu	na	wenye	kujali	utu	wa	kila	mmoja	ni	moja	ya	
mahitaji	muhimu	katika	maisha	ya	kila	siku.	Usafiri	kwa	uchumi	
ni	sawa	na	damu	kwenye	mwili	wa	binadamu.	Tunahitaji	usafiri	
kwenda	 maofisini	 na/au	 sehemu	 za	 kazi,	 sehemu	 za	 utalii,	
kusafirisha	mazao	ya	mashambani,	viwandani	na	sokoni,	kwenda	
kwenye kumbi za starehe, viwanja vya michezo n.k. Kukosekana 
kwa	usafiri	endelevu	ni	ukiukwaji	wa	haki	ya	msingi	ya	mtumiaji	
wa	huduma	za	usafiri	Ardhini.

3.1.7 Haki ya kulipwa Fidia

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 anayo	 haki	 ya	 kulipwa	 fidia	
endapo atapata hasara inayotokana na uzembe wa mtoa 
huduma. Hasara inaweza kusababishwa na ajali, kucheleweshwa, 
uharibifu	wa	mizigo	n.k.	Sheria	ya	leseni	za	usafirishaji	(Transport 
Licensing Act cap 317) imeweka sharti la kila waombaji wa leseni 
kuwa	na	bima	ambayo	itawawezesha	kuwalipa	fidia	abiria	wao	
zinapotokea ajali.

3.1.7.1	 Nyaraka	muhimu	wakati	wa	kulipwa	fidia	ya	ajali.
Mojawapo ya nyaraka muhimu zinazotakiwa kuambatanishwa 
na	barua	ya	abiria	ya	kuomba	kulipwa	fidia	ni	pamoja	na:-

■ Tiketi aliyokata wakati wa safari kwa njia ya mtandao au kwa 
njia ya kawaida

■ Fomu ya bima ya kampuni husika ambayo mmiliki wa gari 
amekata bima,
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■  Kadi ya usajili wa gari, pikipiki ya magurudumu mawili au 
matatu,

■ Maelezo na michoro ya polisi kuonyesha jinsi ajali 
ilivyotokea,

■ Taarifa ya polisi ya ukaguzi wa gari lililopata ajali,

■ Fomu ya maelezo ya awali ya Polisi ya kuthibitisha kuwa 
wewe ni mhanga wa ajali husika na umeumia (PF 3),

■ Nakala ya maelezo ya mwenendo wa kesi mahakamani,

■ Nakala ya hukumu ya kesi ya gari na dereva aliyepata ajali. 
Hii inapatikana mahakamani baada ya hukumu ya kesi 
kutolewa,

■ Stakabadhi ya malipo ya gharama za matibabu yaliyokuwa 
yanafanywa,

■ Kama abiria amefariki dunia basi, ambatanisha cheti cha 
kifo.

■ Taarifa ya daktari juu ya matibabu na kiwango cha kiungo 
cha mwili kilivyoathirika.

Baadhi ya nyaraka hizi zinapatikana kituo cha Polisi kilichopima 
ajali husika, hospitali iliyomtibu majeruhi, mahakama na mmiliki 
wa chombo kilichopata ajali.

Aidha Nyaraka zingine zinaweza kuhitajika kwa kadri ya mahitaji 
ya kampuni husika ya bima itakavyoona inafaa kwa mujibu wa 
sheria ya Bima.

3.1.8	 Haki	ya	kusafiri	katika	mazingira	salama

Mtumiaji	 ana	 haki	 ya	 kusafiri	 na	 kutumia	 huduma	 ya	 usafiri	
katika	mazingira	yaliyo	salama.	Mtumiaji	wa	usafiri	ana	haki	ya	
kutosumbuliwa awapo safarini. Ni wajibu wa mmiliki wa chombo 
cha	usafiri	na	mtoa	huduma	ya	usafiri	na	mamlaka	zinazosimamia	
sekta	 ya	 usafirishaji	 kuhakikisha	mabasi,	 treni,	 boti,	 ndege	na	
meli vinaendeshwa vikiwa katika hali salama. Abiria ana wajibu 
wa	kutunza	usafi	ndani	ya	chombo	cha	usafiri	na	nje	ya	chombo		
hicho.

  3.2	 Haki	ya	watu	wenye	ulemavu	kwenye	sekta	ya	usafiri

Watu wenye ulemavu wanalindwa na Sheria ya watu wenye 
ulemavu ya Mwaka 2010 na Kanuni za LATRA.

3.2.1 Mtu	mwenye	ulemavu	ana	haki	ya	kusafiri	na	chombo chochote 
cha	 usafiri	 bila	 kubughudhiwa	 au	 kukataliwa	 kwa	 sababu	 ya	
kisingizio cha ulemavu wake. Kifungu cha 50(b) cha Sheria ya 
watu wenye ulemavu ya mwaka 2010 inatamka bayana kuwa 
ni	kosa	la	jinai	kumkatalia	mtu	kupata	usafiri	kwa	kisingizio	cha	
ulemavu wake.

3.2.2 Kanuni	za	Leseni	za	usafirishaji	(Magari	ya	Abiria)	za	mwaka	2020	
kupitia kanuni 38 (1) (b) kinatamka bayana kwamba vifaa saidizi 
vinavyotumiwa na mtu mwenye ulemavu wa viungo kwa ajili 
ya	kutembea	wakati	anaposafiri	kwenye	gari	linalotoa	huduma	
mijini	au	kati	ya	mji	na	mji	au	nchi	na	nchi	vitasafirishwa	bure.	

3.3	 Haki	za	Mtumiaji	wa	Huduma	za	Usafiri	Ardhini

3.3.1 Abiria ana haki ya kurudishiwa nauli yake pale chombo cha 
usafiri	 kinapochelewa	 kuanza	 safari	 baada	 ya	 masaa	 mawili	
kupita baada ya muda uliopangwa kuanza safari kulingana na 
ratiba na tiketi ya safari.

3.3.2 Abiria	 ana	 haki	 ya	 kupewa	 tiketi	 ya	 safari	 yake	 ndani	 ya	 ofisi	
ya	 mtoa	 huduma	 wa	 chombo	 alicho	 chagua	 kusafiria.	 Abiria	
anapaswa akatiwe tiketi ya Mtandao au tiketi ya karatasi ndani 
ya	ofisi	ya	kampuni	ya	mabasi	au	wakala.

3.3.3 Abiria ana haki ya kutonyanyaswa kwa lugha za matusi au 
vitendo vyovyote kinyume na taratibu au kwa mujibu wa haki za 
binadamu iwe kwa abiria mtu mzima au mwanafunzi.

3.3.4 Abiria	ana	haki	ya	kusafirishwa	na	kufikishwa	mwisho	wa	safari	
yake yaani kutoka kituo anachoanzia hadi anachoishia.

3.3.5 Abiria	ana	haki	ya	kutosimamishwa	ndani	ya	chombo	cha	usafiri	
hasa mabasi yaendayo mikoani. Kwa mabasi yaendayo mikoani, 
hayaruhusiwi kusimamisha abiria.
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3.3.6 Abiria ana haki ya kulipa nauli iliyoidhinishwa na mamlaka ya LATRA

3.3.7 Abiria ana haki ya usalama wakati wa safari yake. Mabasi ya abiria 
yaendayo mikoani ambayo safari ni zaidi ya mwendo wa saa nane 
(8), basi lazima liwe na madereva wawili.

3.3.8 Abiria awapo safarini ana haki ya kupata huduma muhimu ya 
chombo cha kuweka takataka, huduma ya kwanza, kujisaidia 
(kuchimba dawa sehemu yenye vyoo) na taarifa zinazohusiana na 
safari	yake.	Abiria	anaposafiri	na	basi	au	chombo	kingine	cha	usafiri	
inabidi apatiwe huduma ya chakula kwenye vituo maalum.

3.3.9 Abiria mwenye tiketi ana haki ya kutolipia mzigo usiozidi kilogramu 
ishirini (20).

3.3.10 Abiria ana haki ya kurudishiwa nauli yote pale ambapo ameahirisha 
safari yake na kutoa taarifa hiyo ndani ya saa ishirini na nne (24) au 
zaidi kabla ya muda wa safari kama ilivyoainishwa kwenye tiketi ya 
abiria.

3.3.11 Abiria ana haki ya kurudishiwa nauli pungufu ya asilimia kumi na 
tano tu (15%) ya kiasi alicholipa kama ilivyoainishwa kwenye tiketi 
endapo abiria atavunja safari ndani ya muda chini ya saa ishirini na 
nne	(24)	kabla	ya	muda	wa	chombo	cha	usafiri	kuanza	safari.

3.3.12 Abiria ana haki ya kuhifadhiwa/kutunziwa vifaa au mali 
vinapothibitishwa	kusahaulika	ndani	ya	chombo	cha	usafiri	husika.

3.3.13 Abiria ana haki ya kupewa tiketi yenye jina lake pamoja na namba 
ya kiti chake.

SURA YA NNE
 WAJIBU WA MTUMIAJI NA DEREVA KATIKA SEKTA YA 

USAFIRISHAJI

Wajibu ni uwezo wa kutimiza kwa vitendo maamuzi halali, sheria na 
kanuni zilizowekwa au wadhifa uliopewa ili kulinda na kutetea maslahi 
ya	watumiaji	wa	usafiri	na	watoa	huduma	za	usafiri	wa	Ardhini.	Wajibu	
huu	 unatimizwa	 na	 dereva,	 kondakta	 na	 mtumiaji	 wa	 usafiri	 kwa	
kuonyesha matokeo kwa vitendo.

4.1 Wajibu wa Abiria

4.1.1	 Wajibu	wa	kusafiri	salama

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 wa	 Ardhini	 ana	 wajibu	wa	 kujali	 na	
kulinda usalama wake awapo kwenye chombo cha moto. Aidha, 
abiria ana wajibu wa kutoa taarifa kwenye vyombo vya usalama pale 
anapoona dalili za kuhatarisha usalama wake kama vile mwendo 
kasi, kuendeshwa na dereva asiyekidhi viwango, kubeba abiria kuzidi 
uwezo wa gari, kuongea na simu akiwa mwendo kasi. Pia hairuhusiwi 
kusimamisha abiria kwa mabasi yaendayo mikoani.

4.1.2 Wajibu wa kutafuta taarifa

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	Ardhini	ana	wajibu	wa	kutafuta	taarifa	
zilizopo	kwa	ajili	ya	kujiridhisha	kabla	ya	kuchagua	chombo	cha	usafiri.

4.1.3 Wajibu wa Kuchagua

Abiria kama mtumiaji mwingine ana wajibu wa kuchagua aina ya 
chombo anachotaka kutumia wakati wa safari yake. vitendo vya 
wapiga  debe  kuwafuata abiria  huku na huko ni ishara tosha kwamba 
abiria hawatimizi wajibu wao hususani wajibu wa kuchagua.

4.1.4 Wajibu wa kuwasilisha maoni na kero.

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	Ardhini	anao	wajibu	wa	kutoa	maoni	
yake kwenye Baraza au chombo chochote kinachodhibiti huduma za 
usafiri.	Pia	anawajibika	kutoa	taarifa	anapoona	kero	yeyote	ya	usafiri	ili	
kuzisaidia	mamlaka	husika	kuboresha	huduma	za	usafiri	Ardhini.
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4.1.5 Wajibu wa kusoma na kufuata maelekezo ya usalama

Abiria anao wajibu wa kusoma au kufuata maelekezo anayopewa 
na kuyafuata kwa ajili ya usalama wake na abiria wenzake pale 
inapobidi. Kwa mfano, kufunga mkanda wakati wa safari.

4.1.6 Wajibu wa kutafuta/kudai mahitaji muhimu

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 Ardhini	 ana	 wajibu	 wa	 kudai	
na	kupatiwa	mahitaji	muhimu	kama	vile	usafiri	kutoka	sehemu	
anakoishi hadi sehemu za uzalishaji mali, vyuoni, mashuleni, 
kumbi za starehe n.k.

4.1.7	 Wajibu	wa	kudai	kulipwa	fidia

Mtumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 Ardhini	 ana	 wajibu	 wa	 kudai	
kulipwa	 fidia	 pale	 anapopata	 hasara	 ya	 aina	 yoyote	 ambayo	
imesabababishwa	na	uzembe	wa	mwenye	chombo	cha	usafiri,	
kama vile kucheleweshwa, kuumia, kudhalilishwa n.k, abiria ana 
wajibu	wa	kudai	fidia.

4.1.8 Wajibu wa kutunza mazingira

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	Ardhini	anao	wajibu	wa	kuyatunza	
mazingira	 ya	 ndani	 ya	 chombo	 cha	 usafiri	 anachosafiria	 na	
mazingira yale yanayomzunguka nje kwa kuepuka kutupa 
takataka ovyo ndani na nje ya gari au kujisaidia (kuchimba 
dawa) mahali pasipo na choo. Muda wote wa safari abiria atupe 
takataka ndani ya chombo cha taka kilichowekwa ndani ya gari 
au kwenye kituo maalum cha kupumzika.

4.1.9 Wajibu wa kufanya “booking”na kulipa nauli halali

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	anapaswa	kufanya	“booking”/ 
kukata	tiketi	mapema	na	kulipa	nauli	halali	ya	chombo	cha	usafiri	
au gari la abiria iliyoidhinishwa na LATRA, kununua tiketi kwa 
njia	ya	mtandao,	ofisini	na	kuepuka	kununua	tiketi	kwa	wapiga	
debe au walanguzi. Aidha, pale mtoa huduma anapozidisha 
nauli zaidi ya nauli halali, mtumiaji anapaswa kutoa taarifa kwa 
mamlaka ya LATRA au Jeshi la Polisi.

4.2	 Wajibu	wa	abiria	awapo	kwenye	vyombo	vya	usafiri	wa	
barabara

4.2.1 Kuhakikisha anapanda kwenye gari mapema na kuweka mizigo 
yake mahali salama. Abiria ana wajibu wa kuwa mwangalifu na 
wezi wa mali zake za mkononi au alizoweka ndani ya chombo.

4.2.2 Kufunga mkanda wa kiti kwa ajili ya usalama wake. Mkanda wa 
kiti hupunguza madhara ya ajali endapo ajali itatokea.

4.2.3 Kutoleta usumbufu wa aina yeyote kwa abiria wengine kama 
vile; kupiga kelele hovyo, kuchafua mazingira ya ndani ya basi, 
kuvuta sigara ndani ya basi n.k.

4.2.4 Kulipa kiasi cha nauli kilichothibitishwa na LATRA vinginevyo 
wajibika kwa kutoa taarifa kwa mamlaka ya LATRA ili upate 
msaada zaidi.

4.2.5 Ni wajibu wa kila abiria kukemea mwendo kasi wa basi au 
chombo	 chochote	 cha	 moto	 anachosafiri	 nacho	 ili	 kunusuru	
maisha yake na watu wengine. KUMBUKA MAISHA YAKO NI 
ZAIDI YA SAFARI.

4.2.6 Ni wajibu wa kila abiria kutokubali kubebwa zaidi ya abiria 
mmoja “mshikaki” katika pikipiki au kupangwa kama magunia 
katika gari la abiria.

4.2.7 Kutoa taarifa, kwa polisi au mamlaka yoyote inayohusika kuhusu 
vitendo vyovyote vinavyofanywa na dereva vinavyoweza 
kuhatarisha maisha ya abiria ndani ya basi au watumiaji wengine 
wa barabara.

4.2.8 Ni wajibu wa abiria kutoshuka au kusogezwa mbele na kondakta 
au	dereva	kila	basi	 lifikapo	kwenye	mizani	kwa	ajili	ya	kupima	
uzito wa gari. Kwa kushiriki katika udanganyifu huo, abiria 
unashiriki bila kujua katika kuharibu barabara zinazotengenezwa 
kwa gharama kubwa na hela za walipa kodi.

4.2.9 Ni	wajibu	wa	abiria	kutoshirikiana	na	msafirishaji	au	dereva	wa	
basi	kuficha	makosa	ya	kuvunja	masharti	ya	leseni.
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4.3	 Wajibu	wa	abiria	wa	usafiri	wa	treni

4.3.1 Abiria anapokuwa katika kituo cha kusubiri kupanda treni 
ahakikishe amesimama mbali na reli yaani katika alama 
iliyowekwa kwa mstari wa rangi nyekundu kuelekea nje ya reli.

4.3.2 Hairuhusiwi kudandia au kurukia treni ikiwa imeanza safari.

4.3.3 Hairuhusiwi	 abiria	 kukatisha	 reli	 wakati	 treni	 inakaribia	 kufika	
mahali alipo.

4.3.4 Ni marufuku kukaa au kusimama kwenye ngazi za kupandia 
ndani ya behewa.

4.3.5 Mlango wa kupandia au kuteremkia abiria unapaswa kuwa 
umefungwa wakati wote treni ikiwa katika mwendo.

4.3.6 Abiria haruhusiwi kuvuta breki ya dharula hata kama ameona 
kuna jambo linaloashiria hatari, anachopaswa kufanya ni 
kumuarifu msimamizi wa behewa.

4.3.7 Abiria haruhusiwi kutoa kichwa wala mkono nje ya dirisha au 
mlango. Hii ni hatari kwani anaweza kugongwa na nguzo 
zilizopo pembezoni mwa reli.

4.3.8 Ni mafuruku abiria kubebana ndani ya treni ya abiria isipokuwa 
watoto wasiozidi umri wa miaka mitatu wanaweza kubebwa na 
wazazi wao kwa umakini.

4.3.9 Abiria haruhusiwi kuvuta sigara awapo stesheni ya kusubiria 
treni au ndani ya treni.

4.3.10 Abiria haruhusiwi kupanda wala kushuka kutoka kwenye treni 
kupitia dirishani.

4.3.11 Abiria haruhusiwi kubeba kemikali za hatari ndani ya treni. 
Awasiliane na wafanyakazi wa treni kumuelimisha kuhusu namna 
bora	ya	kusafirisha	mzigo	wake.

4.3.12 Hairuhusiwi kukaa katika maungio ya behewa.

4.3.13 Abiria haruhusiwi kurukia treni mara asikiapo honi ya kuondoka.

4.3.14 Watoto  chini ya miaka saba (7) hawaruhusiwi kupanda treni bila 
ya kuwa na wazazi au wasimamizi wao.

4.3.15 Abiria haruhusiwi kusimama juu ya kiti cha kukalia ndani ya treni.

4.3.16 Abiria haruhusiwi kupiga kelele na kuwaathiri wenzake.

4.3.17 Abiria anatakiwa kuonyesha tiketi inapotakiwa kufanya hivyo na 
mkaguzi wa treni.

4.3.18 Abiria haruhusiwi kutupa ovyo takataka nje ya treni anatakiwa 
kuweka katika kifaa maalum (dust bin) kilichopo kwenye treni.

4.4 Wajibu wa dereva wa gari la abiria

4.4.1 Hakikisha gari lako ni zima kabla ya kuliendesha barabarani

4.4.2 Fanya ukaguzi wa breki, usukani, magurudumu, indiketa, n.k. ili 
kujiridhisha kama ni vizima.

4.4.3 Kabla ya kuanza kuendesha, tazama pande zote kulia na kushoto 
hata kama tayari ulikwisha tazama katika kioo cha gari lako 
ili kuhakikisha kwamba hakuna gari au mtu yeyote anayetaka 
kupita.

4.4.4 Toa ishara ya kuondoka unapotaka kuanza kuondoka bila 
kuwabughudhi watumiaji wengine wa barabara.

4.4.5 Usiendeshe gari kama umelewa, umechoka au ukiwa na usingizi.

4.4.6 Usindeshe gari ikiwa huwezi kuona vizuri uendako.

4.4.7 Zingatia ishara za taa za barabarani, ishara za askari barabarani, 
ishara za madereva wenzako na maelekezo ya alama na michoro 
ya barabarani.

4.4.8 Kwenye makutano ya barabara yasiyoongozwa na askari, taa au 
alama za barabarani yapishe magari yatokeayo kulia kwako.

4.4.9 Waheshimu watumiaji wengine wa barabara kama vile waenda 
kwa miguu, baskeli, pikipiki, maguta n.k.

4.4.10 Usiendeshe kwa kasi kupita kiasi cha mwendo unaoonyeshwa 
kwenye vibao vinavyoonesha ukomo wa mwendo kulingana na 
hali ya barabara.
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SURA YA TANO
 MASUALA MENGINE MUHIMU

5.1 Maswali na majibu kuhusu mfumo wa tiketi mtandao 

 1. Tiketi mtandao ni nini? 

■	Ni mfumo unaomuwezesha abiria kutumia simu yake ya mkononi, 
vifaa maalum vya kukatia tiketi (POS) au kupitia kwa wakala wa 
mtandao wa simu au benki kufanya wekesho (booking), kulipia na 
baadae kupata tiketi kwa njia ya Kielektroniki.

2. Unawezaje kupata tiketi mtandao? 

■ Kwanza ingia “play store” iliyopo kwenye simu yako janja, 

■ Pakua “app” ya Tiketi mtandao, halafu chagua lugha 
utakayotumia

■ Andika kituo unachoanzia safari 

■ Andika kituo unachoenda

■ Halafu chagua tarehe ya safari 

■ Jaza taarifa husika na fanya malipo ya tiketi yako. 

■ Namba ya malipo kwa mitandao ya simu ni 009009 

3. Abiria ambaye hana simu janja atakataje tiketi? 

■ Abiria anaweza kufanyiwa booking na kulipiwa na mtu 
mwingine yoyote. 

■ Mtu mwenye simu janja anaweza kumfanyia booking na baada 
ya kupata namba ya kumbukumbu abiria atalipia mwenyewe 
kwa simu yake isiyo janja. 

■ Anaweza kufanya booking kupitia kwa mawakala wa 
makampuni ya simu au mabenki. 

■	 Anaweza	kufika	kwenye	ofisi	za	booking	za	wamiliki	wa	mabasi	
au kwenye mabasi ambapo atakatiwa tiketi kwa kutumia 
mashine ya POS ya wakala au mfanyakazi wa mmiliki wa basi.

 

4. Abiria atapataje tiketi yake baada ya kuilipia?

Abiria atapata tiketi yake kwa njia ya ujumbe mfupi wa maneno 
(sms). Pia, anaweza kupewa tiketi ya karatasi kutoka Mashine ya 
POS	ya	wakala	au	kondakta	wa	basi	akifika	kwenye	basi	ambapo	
tiketi itakuwa na taarifa zote muhimu za abiria na gari kwa mujibu 
wa sheria.

5. Kwanini tunatumia tiketi mtandao? 

Ni rahisi kutumika kuendana na tekinolojia iliyopo hivi sasa ili 
kumuondolea usumbufu abiria, kupunguza gharama, kuokoa 
muda na kutunza kumbukumbu. 

6. Kuna faida gani za kukata tiketi mtandaoni? 

(a) Kwa Abiria : 

■ Kuokoa muda na gharama za kwenda kukata tiketi kwenye 
vituo vya mabasi. 

■ Kuepuka usumbufu wa kukata tiketi katika vituo vya mabasi. 

■ Kuepuka adha ya upandishwaji wa nauli holela /ulanguzi 

■ Kupata basi ambalo ni chaguo lake

■ Kuwa na uhakika wa kupata nafasi (siti) kwenye basi siku ya 
safari. 

■ Atakuwa na kumbukumbu ya kudumu kuhusu safari yake. 

(b) Kwa wamiliki wa mabasi 

■ Kupata fedha zake papo hapo pasipo kupitia kwenye mikono 
ya watu wa kati.

■ Kuondokana na uvujaji wa makusanyo

■ kuwa	na	kumbukumbu	ya	kudumu	kwa	abiria	wote	wanaosafiri.	

■ Kupunguza gharama za uendeshaji. 

■ Kukopesheka kwa urahisi kutokana na taarifa za fedha kuwa 
bayana 

■ Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa biashara yake

■ Kuwa na taarifa ya idadi ya abiria kwenye mabasi yake muda 
wowote 
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(c) Kwa serikali 

■ Kupata takwimu sahihi na za kutosha zinazohusiana na sekta 
za	usafirishaji.		

■ Kupanua wigo wa walipakodi kwa kurasimisha watendaji 
katika	sekta	ya	usafirishaji	wa	abiria

■ Kuwezesha kukokotoa kodi halisi zitokanazo na huduma za 
Usafirishaji.	

■ Kuiwezesha serikali kutambua maeneo yenye kipaumbele cha 
Ujenzi	wa	Miundombinu	na	uwekezaji	wa	huduma	za	usafiri.

    7. Mfumo una uwezo wa kutoa orodha ya abiria kwenye gari 
husika (passenger manifest)?

■ Ndio, moja ya taarifa muhimu inayotolewa kwenye mfumo  ni 
pamoja na orodha ya abiria kwenye basi (passenger manifest).

    8. Ni kwa jinsi gani mhudumu au kondakta wa basi anaweza 
Kumlipisha abiria mzigo?

■ Bonyeza Uzito (Kg) kwenye POS

■ Ingiza namba ya simu ya mteja au reference number au scan 
tiketi ya mteja.

■ Ingiza jina la mteja > Ingiza uzito(Kg) 

■ Weka gharama ya mzigo kisha bonyeza Chapisha tiketi. 
Kumbuka: Mzigo unaotakiwa kulipiwa nauli ni ule unaozidi 
kilo ishirini au unaozidi ukubwa wa sentimita 60 kwa sentimita 
40 kwa sentimita 30. 

    9. Abiria akihitaji nakala halisi ya tiketi ataipataje? 

■ Abiria atawasilisha namba yake ya simu (aliyoisajili kupata 
tiketi) kwa mhudumu/kondakta au wakala wa basi ambaye 
atamtolea tiketi kutoka kwenye POS. 

   10. Mfumo unaondoaje upandishaji holela wa nauli? 

■ Nauli zimewekwa kwenye Mfumo kwa kuzingatia ukomo wa 
nauli uliowekwa na LATRA. 

11. Je Mfumo unaruhusu punguzo la nauli? 

■ Ndio, Mfumo unaruhusu punguzo la nauli hadi asilimia kumi 
(10%) ya nauli iliyoidhinishwa na LATRA kulingana na matakwa 
ya mwenye gari. 

12. Ikitokea changamoto katika kukata tiketi msaada 
unapatikanaje? 

■ Msaada unapatikana kwa kupiga simu bure kwenye Namba 
0800 11 01 50 ambayo ni namba ya Kituo cha Huduma kwa 
Mteja ambacho kinafanyakazi kwa masaa 24 kila siku

13. Ni gharama gani mmiliki wa basi atapaswa kulipa ili 
kujiunga na kutumia mfumo wa tiketi mtandao? 

■ Hakuna gharama za kujiunga kwenye mfumo bali kuna 
kuchangia gharama za uendeshaji wa mfumo ambazo ni 
asilimia mbili (2%) ya mapato yatokanayo na tiketi zinazouzwa 
na hukatwa kwenye nauli inayolipwa na abiria.

14.	 Mmiliki	wa	basi	akifaulisha	abiria	kwa	msafirishaji	mwingine	
taarifa zao kikodi zinakuwaje?

■ Msafirishaji	 anayehamishiwa	 abiria	 atalazimika	 kutoa	 risiti	
kwa	Msafirishaji	wa	kwanza.	Msafarishaji	wa	kwanza	ataingiza	
hiyo risiti kwenye gharama zake wakati wa kukokotoa kodi 
atakayopaswa	 kulipa	 huku	msafirishaji	 wa	 pili	 akiingiza	 hiyo	
risiti kwenye mauzo yake. 

15. Kwanini TRA isichukue kodi kwenye nauli ya abiria wakati 
wa	 kukata	 tiketi	 ili	 msafirishaji	 asilazimike	 kuandaa	
mahesabu na kudaiwa kodi mwisho wa mwaka? 

■ Kwa sheria za kodi zilizopo, Mlipakodi hulipa kodi baada ya 
kutoa matumizi kwenye mapato yake. Utaratibu unamwezesha 
kulipa kodi kwa awamu nne kwa mwaka yaani kabla au 
mwishoni mwa miezi ya Machi, Juni, Septemba na Disemba. 
Hivyo, Mlipakodi anaweza kuamua kulipa kidogo kidogo 
wakati wowote. 
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Ushauri: endapo utapata tatizo lolote wakati wa kukata tiketi yako kwa 
njia ya mtandao tafadhali usisite kuwasiliana nasi kwa namba 
0800 110150

5.2 Tiketi ya Safari

Tiketi ni uthibitisho unaotolewa kwa mfumo wa kielektroniki au 
karatasi kama malipo halali yaliyofanyika kati ya mtumiaji na 
mtoaji wa huduma

5.3 Taarifa muhimu zinazotakiwa kuonyeshwa kwenye tiketi.

Kila	mwenye	gari	la	abiria	au	chombo	chochote	cha	kusafirisha	
abiria atatoa tiketi yenye maelezo yote muhimu. Tiketi itatolewa 
au	itakatwa	kwenye	ofisi	ya	kukatia	tiketi	(isipokuwa	kwa	abiria	
atakayepandia njiani; Yeye atatakiwa akatiwe tiketi na kondakta 
ndani ya basi. Tiketi ya daladala itatolewa ndani ya daladala.

■ Kwanza tiketi inatakiwa iwe na jina na anuani kamili ya 
Kampuni	 au	mmiliki	 halali	wa	 chombo	hicho	 cha	usafiri.	
Pia	tiketi	iwe	inaonyesha	namba	za	simu	za	ofisi	au	mmiliki.

5.3.1 Kwa	magari	yatoayo	huduma	ya	usafiri	kati	ya	mkoa	na	mkoa	au	
nchi na nchi tiketi ya kielektroniki au ya karatasi inabidi ionyeshe;

■ Jina la abiria.

■ Namba ya kiti,

■ Tarehe ya kutolewa kwa tiketi na tarehe ya safari,

■ Muda	wa	kufika	na	muda	wa	kuondoka,

■ Kituo cha kuanzia safari na kituo cha mwisho wa safari,

■ Namba ya usajili wa gari,

■ Kiasi cha nauli iliyolipwa,

5.3.2 Kwa	 mabasi	 yanayotoa	 huduma	 ya	 usafiri	 ndani	 ya	 mji	 au	
manispaa au jiji tiketi itaonyesha:-

■ Jina, anuani na namba za simu za mmiliki leseni au 
kampuni,

 

■ Namba ya usajili na ya ubavuni wa gari (daladala),

■ Jina	la	barabara	inalotumia	kutoa	huduma	ya	usafiri,

■ Kiasi cha nauli halali inayotozwa.

■ Mwanafunzi atalipa nauli iliyoidhinishwa na LATRA

5.4 Faida za kuwa na tiketi
Tiketi	ina	faida	nyingi	kwa	mtumiaji	(abiria)	wa	huduma	ya	usafiri,	mtoa	
huduma na kwa serikali.

■ Tiketi	inaonyesha	kuwa	wewe	ni	msafiri	halali	wa	chombo	
husika,

■ Inakupa taarifa muhimu za kukuwezesha kuwasiliana na 
mmiliki	 wa	 chombo	 cha	 usafiri	 kama	 kuna	 tatizo	 katika	
utoaji wa huduma au kukuwezesha kuwasilisha malalamiko 
yako	endapo	hukuridhika	na	huduma	ya	usafiri.

■ Ni	mkataba	wa	usafiri	baina	ya	mtoa	huduma	na	abiria.

■ Inakusaidia	kudai	haki	zako	za	msingi	kama	msafiri	halali	
wa chombo husika. Kwa mfano:- Kulipwa sehemu ya nauli 
pale gari linapoharibika na kuchelewa kutengenezwa zaidi 
ya	masaa	mawili	na	kulipwa	fidia	inapotokea	ajali.

■ Itakusaidia kudai nauli yako pale daladala inapoharibika 
ndani ya dakika 15.

Ni muhimu sana kwa abiria kupewa tiketi kila anapotumia 
chombo	 chochote	 cha	 usafiri	 na	 asipopewa	 adai	 tiketi	 yake	
kwa kondakta. Endapo hajapewa atoe taarifa kwenye Mamlaka 
husika.

5.5 Miongoni mwa vitendo vya uvunjaji wa sheria na vya 
hatari vinavyofanywa na madereva.

vitendo hivyo ni kama ifuatavyo:-

					■  Mwendo kasi usiozingatia sheria na hali ya mazingira halisi ya 
barabara.
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			■ Kukiuka alama na michoro ya barabara inayowataka wapunguze 
mwendo/wasimame au inayowazuia kuyapita magari yaliyoko 
mbele yake.

			■ Kuyapita magari ya mbele yake mahali ambapo siyo rahisi kuona 
mbele umbali wa kutosha kama vile kwenye kona, miinuko, 
mteremko, na pia kwenye daraja.

			■ Kuegesha/kupakia au kushusha abiria kwenye barabara, kwenye 
mzunguko wa barabara au kwenye kona.

			■ Abiria akiona vitendo hivyo awasiliane na dereva kukemea 
hali hiyo au atoe taarifa kwa kutumia namba za simu 0800 
110019/20. 

5.6 Wajibu wa kondakta wa gari

			■ Kuhakikisha abiria na mizigo yao wamepanda kwenye gari 
salama.

			■ Kuhakikisha abiria wote wamepanda kwenye gari wakiwa na 
tiketi.

			■ Kuandaa orodha (manifesto) kwa njia ya kieletroniki au karatasi 
ngumu	kwa	usahihi	kwa	abiria	wanaosafiri	nao.	

			■ Kuwa na lugha nzuri na kuwasaidia abiria wote wenye uhitaji 
maalum.

			■ Kuhakikisha abiria wote wamekaa kwenye viti vyao na 
wamefunga mikanda ya usalama.

			■ Kutoa msaada na taarifa muhimu kwa abiria wake kuhusu safari 
nzima.

5.7 Wajibu wa watembea kwa miguu.

 Zingatia wajibu wako. Usifanye jambo lolote linaloweza hatarisha 
usalama wako au watumiaji wengine wa barabara.

      ■ Tumia njia ya watembea kwa miguu. Iwapo kuna njia ya 
watembea kwa miguu itumie. Usitembee karibu na ukingo wa 
barabara mgongo wako ukiwa upande wa barabara. Usitembee 
barabarani isipokuwa unapokuwa umehakikisha kuwa ni salama 
kufanya hivyo.

			■ Tembea  upande  wa kulia. endapo kuna njia ya watembea kwa 
miguu, pita upande wa kulia wa barabara ili uweze kuyaona 
magari yanayokuja mbele yako, inapowezekana, hususan 
kwenye barabara nyembemba au kwenye mwanga mdogo, 
tembea kwenye mstari mmoja na wengine. Uwe mwangalifu 
sana kwenye kona kali za upande wa kulia.

			■ Jiwezeshe kuonekana kwa urahisi, vaa au beba kitu ambacho 
mara zote kitakusaidia kuonekana, vitu vinavyong’aa au kuakisi 
mwanga	 (reflectors)	 vitakusaidia	 kuonekana	 kunapokuwa	
hakuna mwanga wakutosha mchana au wakati wa usiku.

			■ Usimruhusu mtoto mdogo atembee peke yake kwenye njia ya 
watembea kwa miguu au barabarani. Unapotembea na watoto, 
hakikisha unamshika mkono na anakuwa upande wa kulia 
kwako.

			■ Iwapo kundi la watu linashiriki kwenye matembezi yaliyopangwa 
barabarani, watembee upande wa kulia. Waandaaji wahakikishe 
kuna walinzi mbele na nyuma waliovaa nguo zinazong’aa au 
kuonekana kiurahisi.

			■ epuka kutembea barabarani ukiwa umevaa earphone au 
headphone pamoja na matumizi ya simu ya kiganjani.

5.8 Kuvuka barabara.

 Ni muhimu kuzingatia na kufuata Kanuni hizi za uvukaji:

■ Tafuta sehemu salama ya kuvuka

■ Simama kwenye ukingo wa barabara

■ Angalia magari barabarani kushoto, kulia na sehemu zote 
kukuzunguka, na sikiliza.

■ Kama kuna gari linakuja liache lipite

■ Wakati hakuna gari linalokuja, vuka moja kwa moja 
barabara - usikimbie

■ Angalia na sikiliza magari wakati wa kuvuka
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SURA YA SITA
 NAMNA YA KUTOA TAARIFA NA KULALAMIKA.

6.1 Jinsi  ya  kutoa  taarifa  kwa  Baraza la Ushauri la Watumiaji 
wa	Huduma	za	Usafiri	Ardhini	au	jeshi	la	Polisi

Abiria uwapo safarini jua kwamba usalama wako uko mikononi mwako. 
Aidha, abiria unapaswa kujua kwamba usalama wako ni zaidi ya safari 
yenyewe.	Tafiti	nyingi	zinaonyesha	kwamba	ajali	nyingi	husababishwa		
na makosa ya kibinadamu. Makosa hayo abiria wanaweza kuyapunguza 
kwa kukemea viashiria vya ajali hizo kama vile mwendokasi, kupita 
magari yaliyo mbele sehemu hatarishi, kuendeshwa na dereva ambaye 
anaonekana amelewa n.k.

Kumbuka, ABIRIA unawajibu wa kutoa taarifa pale usiporidhika na 
huduma, au jinsi huduma hiyo inavyotolewa. Aidha, abiria unapokuwa 
safarini, ukiona mambo yanayoweza kuhatarisha Usalama wa maisha 
yako na maisha ya abiria wengine unawajibika kutoa taarifa kwa LATRA 
CCC	 au	 Jeshi	 la	 Polisi	 kitengo	 cha	 Usalama	 Barabarani	 (“traffic”).	
Unawajibu wa kufuatilia na inapobidi toa ushahidi wa kuthibitisha 
ukiukwaji wa kanuni za leseni.

Unapotoa taarifa kwa njia ya kupiga simu au kutuma meseji zingatia 
yafuatayo:-

6.1.1 Taja jina lako inapobidi.

6.1.2 Taja jina la mahali ulipo.

6.1.3 eleza unaelekea/ unaenda wapi?

6.1.4 gari linaelekea/ linaenda wapi?

6.1.5 Taja namba ya usajili wa gari 

6.1.6 Taja kosa lilotendeka au nini kimetokea

6.1.7 Taja uhitaji au aina ya msaada unaohitajika

 Namba za LATRA CCC za kutoa taarifa +255 (22) 2927689

Namba za bure za LATRA za kutoa taarifa ni 0800 110019 au 0800 
110020

Namba ya kupiga simu Jeshi la Polisi, Kikosi cha usalama barabarani. 
0738 071010 au 0658 444499

Kamwe abiria  usikubali kuvumilia / kuona gari ya abiria  ikipakia mizigo  
ya  hatari, toa taarifa polisi  ili hatua  za haraka zichukuliwe kwa lengo 
la kunusuru maisha yako na abiria wengine.

Utii wa sheria bila  shuruti uwe ndiyo msingi mkuu wa kutumia barabara 
zetu. Ni wajibu wa kila mtumia barabara kufuata sheria na kanuni zote 
ambazo zimewekwa lengo ni kulinda usalama wa watu na mali zao.
Tusingoje kusimamiwa.

6.2	 Namna	ya	kutoa	malalamiko	dhidi	ya	mtoa	huduma	ya	usafiri

Mtumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 Ardhini	 anao	 wajibu	 wa	 kutoa	
malalamiko pale anapoona hakutendewa haki au hakuridhishwa na 
huduma	aliyopewa.	Hatua	za	kufuata	katika	kufikisha	malalamiko	yake	
kwenye chombo kinachohusika ni:-

6.2.1 Hatua ya kwanza:

Mlalamikaji ambaye anaweza kuwa abiria au mtumia huduma mwingine 
yeyote awasilishe malalamiko yake kwa mtoa huduma/mmiliki wa 
chombo	alichosafiria	ndani	ya	siku	saba	(7)	na	aambatanishe	vielelezo	
vyote	 (mfano:	 tiketi	aliyosafiria	ya	chombo	husika)	kuthibitisha	safari	
yake. Nakala ya malalamiko itumwe kwa Mkurugenzi Mkuu - LATRA na  
Katibu Mtendaji - LATRA CCC

6.2.2 Hatua ya pili:

Mlalamikaji asiporidhika na majibu ya mtoa huduma au mtoa Huduma 
asipojibu ndani ya siku ishirini na moja (21), mlalamikaji awasilishe 
malalamiko yake kwa Mkurugenzi Mkuu - LATRA, na apeleke nakala 
ya malalamiko yake kwa Katibu Mtendaji - LATRA CCC
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6.2.3 Hatua ya tatu:

Zipo kamati mbali mbali ambazo zinashughulika na utatuzi wa 
migogoro	ya	huduma	ndani	ya	LATRA;	mlalamikaji	akifikia	ngazi	hiyo	
ataelekezwa ipasavyo. Iwapo mlalamikaji hataridhika na uamuzi wa 
Kamati ya kushughulikia malalamiko ya LATRA, mlalamikaji akate rufaa 
katika Kamati ya Rufaa ya LATRA ambayo inaundwa na Mkurugenzi 
Mkuu kwa kuwachukua wajumbe kutoka nje ya LATRA. Katibu Mtendaji 
-  LATRA CCC apewe nakala ya Rufaa.

LATRA ina mamlaka kisheria kutoa amri zifuatazo;-

■ Kumlazimisha	mlalamikiwa	kulipa	faini/fidia

■ Kumlazimisha mtoa huduma kutoa huduma kwa muda 
uliopangwa.

■ Kumlazimisha mlalamikaji/mlalamikiwa kulipa gharama za 
usumbufu

■ Kufukuza malalamiko. 

6.2.4 Hatua ya nne:

endapo mlalamikaji hataridhika na uamuzi wa kamati ya Rufaa ya 
LATRA, atapeleka madai/malalamiko yake kwa Baraza la ushindani 
sawa, (Fair Competition Tribunal). Rufaa iwasilishwe ndani ya siku 21 
tangu uamuzi kutolewa. Katibu Mtendaji - LATRA CCC, apewe nakala 
ya Rufaa.

6.2.4.1 Kukata Rufaa.

Sababu za kukata rufaa zinaweza kuwa ni:-

■  Uamuzi uliotolewa na LATRA haukuzingatia ushahidi 
uliotolewa

■ LATRA  ilikiuka sheria katika kutoa maamuzi

■ Taratibu kwa mujibu wa sheria ya LATRA haikufuatwa na 
hivyo  ukiukwaji  wa  utaratibu  umeathiri uamuzi uliotolewa.

6.2.5 Hatua ya tano:

endapo mlalamikaji hataridhika na uamuzi wa Baraza la Ushindani 
sawa, “Fair Competition Tribunal” atakata Rufaa katika Mahakama ya 
Rufaa ya Tanzania. Katibu  Mtendaji - LATRA CCC, apewe nakala ya 
Rufaa.



38 39Tovuti: www.latraccc.go.tz Tovuti: www.latraccc.go.tz

SURA YA SABA
 KAMATI ZA WATUMIAJI ZA MIKOA

Sheria inayoanzisha Baraza, inalitaka Baraza kuanzisha Kamati za 
Watumiaji za Mikoa na kushauriana nazo. Baraza linafanya kazi katika 
mikoa husika kupitia Kamati za Watumiaji za Mikoa ili kuleta ufanisi 
katika utekelezaji wa kazi zake. Mpaka sasa, Baraza limeanzisha Kamati 
za Watumiaji za Mikoa katika mikoa ya Arusha, Mwanza, Mtwara, Tanga, 
Kagera, Kigoma, Mbeya, Tabora, Lindi, Ruvuma, Iringa, Dodoma, 
Kilimanjaro, Manyara, Singida na Morogoro. Kamati hizi ni kiungo 
muhimu	kati	 ya	Ofisi	 za	Baraza	 zilizoko	Dar	es	Salaam	na	watumiaji	
walioko	katika	mikoa	husika.	Mtumiaji	wa	huduma	za	usafiri	Ardhini		
anaweza kupata huduma ya utatuzi wa kero yake kwa kuwasiliana na 
kamati ambayo iko karibu na mkoa anaokaa. Wajumbe wa Kamati hizi 
hufanya kazi kwa njia ya kujitolea hivyo ni watu ambao wanashughuli 
zao ambao hata hivyo wamejitolea kusaidia jamii ya mkoa wao kupata 
haki	zao	katika	sekta	hii	ya	usafiri.	Moja	ya	kazi	wazifanyazo	ni	kupokea		
kero	 za	wasafiri	 na	 kuzitafutia	ufumbuzi,	 aidha	 kupitia	Baraza,	polisi	
au	LATRA	au	mamlaka	nyingine	ambazo	zina	jukumu	la	usafiri	kama	
Serikali za mitaa n.k. Aidha Kamati hizo zinatoa elimu juu ya haki na 
wajibu wa watumiaji katika mikoa husika. 

WAJUMBE WA KAMATI ZA MIKOA

7.1 MKOA WA KAGERA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Lydia Bwahama M/Kiti 0784-620419

2. Domician Bajumuzi Katibu 0756-090190

3. elipidius Ngaiza Mjumbe 0755-331956

4. Aloth Lutatezibwa Mjumbe 0754-486360

5. Adolphina Matungwa Mjumbe 0784-921094

7.2 MKOA WA KIGOMA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. elisha S.Zilikana M/Kiti 0756-809040

2. Jacob e.Ruvilo Katibu 0759-260088

3. Mwema Hussein Mjumbe 0765-423510

4. Flora v. Fundi Mjumbe 0754-983430

3. MKOA WA MTWARA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Tumaini T.Mwangata M/Kiti 0787-269106

2. Hamza H. Nakwilinga Katibu 0628-565564

3. Didace Aloys Mjumbe 0788-187463

7.4 MKOA WA TANGA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Abdallah Lungo M/Kiti 0719-586735

2. Shaban Juma Katibu 0713-451387

3. Ogoche Dom Daniel Mjumbe 0715-359385

4. Mariam Siafu Mjumbe 0717-292244



40 41Tovuti: www.latraccc.go.tz Tovuti: www.latraccc.go.tz

7.5 MKOA WA MWANZA

1. Julius Fue Kandawala M/Kiti 0784-599847

2. Mataso W. gehonde Katibu 0764-940071

3. Mashaka Hamisi Mjumbe 0620-767802

4. Prisca Sylivanus Mjumbe 0765-654387

7.6 MKOA WA ARUSHA

NA JINA CHEO NAMBA  ZA SIMU
1. Amani S.Lukumay M/Kiti 0754-348625

2. Richard g.Nkini Katibu 0754-082195

3. Sifaeli e.Kiwoli Mjumbe 0754-463220

4. Daniel L.Daniel Mjumbe 0753-824539

7.7 MKOA WA MBEYA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Said Mohamed Madudu M/Kiti 0754-615620

2. Jimmy Ambilikile Katibu 0756-309991

3. Magdalena Ulilo Mjumbe 0769-444423

4. Oswald L.Mlabwa Mjumbe 0784-436619

5. Roster A.Mwankenja Mjumbe 0755-766183

7.8 MKOA WA TABORA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Lydia C.Mtoba M/Kiti 0787-560494

2. Joachim W.Milambo Katibu 0784-200879

3. Donatus Rupoli Mjumbe 0787-478563

4. Ramadhan O.Katakula Mjumbe 0754-812677

5. Ali Mzee Hamisi Mjumbe 0784-908168

7.9 MKOA WA LINDI

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Angelina Mrangira M/Kiti 0622-489496

2. Benjamini Mwakabala Katibu 0714-115563

3. Makalaghe S. Nkinda Mjumbe 0754-304297

4. Semeni Jalika Mjumbe 0714-821383

7.10 MKOA WA RUVUMA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Noah A. Hinjo M/Kiti 0758-767701

2. Aneth A. Ndonde Katibu 0714-071404

3. Noela e. Njawa Mjumbe 0658-351718

7.11 MKOA WA IRINGA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Said S. Mbugi M/Kiti 0677-883884

2. Benson Mwakilindile Katibu 0652-537441

7.12 MKOA WA DODOMA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Beatrice A. gunje   M/Kiti 0621-044165

2. Urbanus Mwijage Katibu 0717-677880

3. gaudence A. Felix Mjumbe 0713-772395

4. emanuel e. Mzumya Mjumbe 0787-050484

5. Mwanahawa  H. Mohamed Mjumbe 0686-833002

7.13 MKOA WA KILIMANJARO

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Dismas D. Shee  M/Kiti 0766-274935
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2. Janeth K. Joseph Katibu 0719-918849

3. Lioba O. Mkami Mjumbe 0623-044659

4. Mtwihu M. Jafari Mjumbe 0684-136258

5. Majuto S. Mussa Mjumbe 0652-590944

7.14 MKOA WA MANYARA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. John P. Mathew M/Kiti 0787-299007

2. Claudina A. Hauli Katibu 0719-010061

3. Ziara Y. Mfangavo Mjumbe 0783-080403

4. Robert Matheus Mjumbe 0783-008143

5. erasto g. Francis Mjumbe 0682-660302

6. Catherine K. Magashi Mjumbe 0755-392732

7.15 MKOA WA SINGIDA

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Nathan Y. Munyiamba M/Kiti 0626-350849

2. Raphael L. Tiluhongelwa Katibu 0786-240328

3. Bhuki D. Wambura Mjumbe 0746-265798

7.16 MKOA WA MOROGORO

NA JINA CHEO NAMBA ZA SIMU
1. Abdul R. Dachi M/Kiti 0784-483521

2. Sofia	S.	Mkulago																																																								 Katibu 0620-413591

3. Yahaya H. Mkanyanga Mjumbe 0625-940001

4. Mwajuma I.Honelo Mjumbe 0657-360068

5. Isaka L.Ndendya Mjumbe 0759-566748

SURA YA NANE
         VILABU VYUONI NA MASHULENI 

Baraza limeanzisha mpango endelevu wa kutoa elimu ya dhana ya 
haki na wajibu wa mtumiaji mashuleni inayojulikana kwa jina la “LATRA 
Consumer Students’ Clubs”. Mpango huu wa utoaji elimu mashuleni 
ulianzishwa tangu mwaka 2014. Mpango huu ni sehemu ya utekelezaji 
wa mpango mkakati wa Baraza wa kuwawezesha watumiaji wenye 
umri mdogo kujenga tabia ya kulinda maslahi na haki zao kwenye 
soko	la	usafirishaji.

Mpango  huu  umetekelezwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Mtwara, 
Tanga, Arusha, Mwanza, Kagera, Kigoma, Tabora, Mbeya, Manyara, 
Dodoma na Lindi. Kila mkoa una shule tano (5) isipokuwa Dar es 
Salaam ina shule sita (6). Tangu  mwaka 2014 hadi 2022 mpango huu 
umeenea katika shule sitini na moja (61) nchini. Kila shule ina  kundi la 
wanafunzi hamsini (50). “LATRA Consumer Students Clubs” mashuleni 
inaongozwa na wanafunzi wenyewe chini ya ulezi wa mwalimu mlezi 
na mjumbe mmoja wa kamati ya watumiaji ya mkoa

            

Aidha, Baraza limefungua majukwaa (UNI FORUMS) ya wanafunzi katika chuo 
kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) na chuo kikuu cha Dodoma (UDOM). Kila 
jukwaa lina wanafunzi hamsini (50)
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8.1 Malengo ya kuanzisha vilabu

			■ Kuwajengea uwezo vijana ili waweze kukabiliana na changamoto 
za uchumi wa soko.

			■ Kuwajengea wanafunzi utamaduni wa kuwajibika kwa ujasiri 
katika kulinda na kutetea maslahi ya mtumiaji kwenye sekta ya 
uchukuzi.

			■ Kuwajengea uwezo wa uelewa wa haki, wajibu, fursa na kutambua 
changamoto	 za	 usafiri	 ili	 wajadili	 na	 kutoa	 mapendekezo	 ya	
namna ya kuzitatua kwa kujenga hoja.

			■ Kutoa elimu ya Haki na Wajibu kwa Watumiaji wengine katika 
mazingira wanayoishi; mfano: Shuleni, nyumbani na jamii 
inayowazunguka.

			■ Kuandaa vijana kwa kuwajengea njia ya kuwa wataalaamu wa 
sekta	ya	usafirishaji	na	kujifunza	uongozi

8.2 Kazi zinazofanywa na Vilabu

			■ Kujifunza na kuelewa dhana ya haki, wajibu na fursa mbalimbali 
zilizomo kwenye sekta ya uchukuzi

			■ Kujadili	 changamoto	 za	 usafiri	 kwenye	 jamii	 na	 kutoa	
mapendekezo ya kuzitatua,

			■ Kuelimisha jamii kwa njia ya michezo ili kufahamu haki na wajibu,

			■ Kushiriki kwenye shughuli mbalimbali za kuelimisha jamii,

			■ Kuandaa michezo mbalimbali kama kuimba kwaya, ngojera, 
maigizo n.k. Ili kuelimisha watumiaji wengine.

8.3	 Mafanikio	yaliyofikiwa	na	vilabu	vya	wanafunzi

			■ vilabu vimefanikiwa kutunga nyimbo, maigizo, ngojera, mashairi 
na tenzi na kuimba /kucheza ili kuielimisha jamii juu ya madhara 
ya mwendo kasi

			■ vilabu vimefanikiwa kujifunza na kuendesha mijadala juu ya haki 
na wajibu. Kupitia njia hiyo wameweza kuwaelimisha wanafunzi 
wenzao

			■ vilabu vimefanikiwa kuielimisha jamii kwa mahojiano kwenye 
matukio ya kuelimisha jamii.

			■ Kilabu ya shule ya sekondari Mugeza imefanikiwa kuomba na 
kupewa	daladala	ya	kutoa	huduma	ya	usafiri	katika	ruti	mpya	ya	
daladala kati ya Bukoba manispaa - Hamugembe - Kahololo - 
Mugeza.

			■ vilabu vimeweza kutoa elimu ya usalama barabarani na kusaidia 
kuwavusha wanafunzi wenzao barabarani wakati wakuja shuleni 
muda wa asubuhi na wanapotoka shuleni nyakati za jioni.

			■ vilabu vimefanikiwa kushiriki kutoa elimu na kuwashawishi 
waendesha pikipiki kuzingatia sheria za usalama barabarani: 
Mfano	kuvaa	kofia	ngumu.

			■ vilabu vinashiriki kufanya kazi mbalimbali za kijamii katika 
maeneo yao ya karibu. Mfano kushiriki kulinda mazingira ya 
miundo mbinu ya barabara na shule kwa kuanzisha bustani.
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Wanafunzi wa shule ya sekondari Makongo ambao ni wanaclub ya LATRA CCC wakisikiliza 
neno la ukaribisho kutoka kwa Kamanda wa Polisi Kituo cha Mabasi cha Magufuli Mbezi 
Luis. Ikiwa ni sehemu ya kujifunza mfumo wa ukataji tiketi kwa njia ya mtandao katika 
kuadhimisha wiki ya mtumiaji Tarehe 12 Machi 2022.

Wanafunzi wa shule ya sekondari Tabora Boys ambao ni wanaclub ya LATRA CCC wakiwa 
kwenye picha ya pamoja na Sekretarieti ya baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za 
Usafiri Ardhini walipofanya ziara katika shule hiyo.

Wanafunzi wa shule ya msingi Ipuli iliyopo mkoani Tabora ambao ni wanaclub ya LATRA 
CCC wakisoma risala kwa sekretarieti ya baraza la ushauri la watumiaji wa huduma za usafiri 
ardhini walipofanya ziara katika shule hiyo.

Wanafunzi wa shule ya msingi Oysterbay ambao ni wanaclub ya LATRA CCC wakisoma 
shairi kwenye uzinduzi wa tovuti ya baraza Tarehe 10 Oktoba 2021
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Wanafunzi wa Bethel Msakuzi Primary School, wakiwa kwenye banda la LATRA CCC, 
walipotembelea kwenye maonyesho ya sabasaba Tarehe 07 julai 2021
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Kwa Msaada Zaidi wasiliana na:

KaTibu MTendaji,

baraza la ushauri la watumiaji wa Huduma za usafiri ardhini.

VICTORIA HOUSE, GHOROFA YA 9

BARABARA YA BAGAMOYO

S.L.P 14154, DAR ES SALAAM, TANZANIA

simu: +255 (022) 2927689 | barua pepe: barua@latraccc. 

Tovuti: www.latraccc.go.tz

Tufuatilie kupitia mitandao ya kijamii

@latra_ccc
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